Chuyển đến nội dung chính

So sánh

Prop firm forex: mỗi chương trình tính giới hạn lỗ theo cách khác nhau

Bởi Ban biên tập PropMason

Bài viết này được thực hiện như thế nào

Cập nhật lần cuối 16 thg 10, 2026

Phương pháp đánh giáChính sách biên tậpCông bố liên kết tiếp thị

Báo lỗi:support@propmason.com

Đăng ngày Cập nhật lần cuối 17 phút đọc
Hiện có 17 firm đã xuất bản khớp với so sánh này, xếp theo cùng điểm phương pháp luận dùng trên toàn site. Số liệu cập nhật khi dữ liệu firm thay đổi.
FirmĐiểm tổng thểRủi ro DrawdownChia lợi nhuậnMục tiêu lợi nhuậnLỗ ngàyNhất quánPayout đầuRút tối thiểuTin cậyChi phí vào
HyroTraderTừ 20236.9Static
  • Ngưỡng lỗ cố định theo vốn ban đầu, nên lợi nhuận bạn kiếm được không bị chính quy tắc drawdown lấy lại.
  • Có thể rút tiền hàng tuần hoặc sớm hơn, không phải chờ một kỳ rút đầu tiên kéo dài.
80%5–10%3–5%-Theo yêu cầu100 US$7.2/10Từ 59 US$
PropMasonDùng mã PROPMASON: 56,05 US$PROPMASON

Đã kiểm tra 16 thg 10, 2026

Lark Funding6.5Khác nhau theo gói80–90%4–12%5%-Sau 14 ngày100 US$7.9/10Từ 105 US$
FTMOTừ 20156.4Khác nhau theo gói
  • Trên 1-Step, khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 50% lợi nhuận các ngày dương.
80–90%10%3–5%lên đến 50%14 ngày sau lệnh đầu tiên20 US$9.8/10Từ 79 €một lần
FundedNextTừ 20226.2Khác nhau theo gói
  • Trên Legacy, khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 40% của lợi nhuận.
80–95%5–10%1.25–5%lên đến 40%Khác nhau theo gói250 US$9.0/10Từ 32,99 US$
Funding PipsTừ 20226.2Khác nhau theo gói
  • Trên Zero, khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 15% của lợi nhuận.
80–95%5–12%3–5%lên đến 15%Khác nhau theo gói1%9.0/10Từ 33 US$
MENT FundingTừ 20226.2Khác nhau theo gói75–80%10–15%4–5%-Khác nhau theo gói100 US$8.6/10Từ 220 US$
Lux Trading FirmTừ 20206.2Static
  • Ngưỡng lỗ cố định theo vốn ban đầu, nên lợi nhuận bạn kiếm được không bị chính quy tắc drawdown lấy lại.
  • Có thể rút tiền hàng tuần hoặc sớm hơn, không phải chờ một kỳ rút đầu tiên kéo dài.
80%10–15%Chưa công bố---6.8/10Từ 199 £
The5ersTừ 20166.1Khác nhau theo gói80–100%6–10%3–5%-Sau 14 ngày150 US$9.6/10Từ 19 US$
PropMasonDùng mã FLWI2WQGR1: 18,05 US$FLWI2WQGR1

Đã kiểm tra 16 thg 10, 2026

City Traders ImperiumTừ 20186.0Khác nhau theo gói
  • Trên Instant, Instant Pro, khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 20% của tổng lợi nhuận.
50–100%8–10%5%lên đến 20%Khác nhau theo gói100 US$7.7/10Từ 29 US$
FTUKTừ 20215.9Khác nhau theo gói
  • Khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 20% của lợi nhuận.
  • Có thể rút tiền hàng tuần hoặc sớm hơn, không phải chờ một kỳ rút đầu tiên kéo dài.
80–90%4%2–5%lên đến 20%-6%6.5/10Từ 9 US$một lần+ 56 US$ kích hoạt
Instant FundingTừ 20222.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 6,1/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói
  • Ngưỡng lỗ cố định theo vốn ban đầu, nên lợi nhuận bạn kiếm được không bị chính quy tắc drawdown lấy lại.
80–95%7–10%2–5%-Khác nhau theo gói-1.0/10Từ 25 US$
Blue GuardianTừ 20192.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 5,8/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói80–100%4–10%1.5–4%---1.0/10Từ 26,66 US$
Maven TradingTừ 20222.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 5,7/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói
  • Khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 20% của lợi nhuận.
70–80%3–8%2–4%lên đến 20%-3%1.0/10Từ 9 US$
Alpha Capital GroupTừ 20212.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 5,8/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói
  • Với tài khoản funded trả payout theo yêu cầu, không ngày nào được chiếm quá 40% của lợi nhuận khi yêu cầu rút tiền.
80%6–12%3–5%payout theo yêu cầu: lên đến 40%--1.0/10Từ 27 US$
Funded Trading PlusTừ 20212.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 5,5/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói80%7–10%4–6%---1.0/10Từ 89 US$
Goat Funded TraderTừ 20222.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 5,1/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói
  • Ngưỡng lỗ bám theo mức vốn đỉnh, nên một nhịp hồi từ vùng lãi vẫn có thể làm cháy tài khoản dù bạn đang lời trong ngày.
  • Trên Instant GOAT, Instant Hero, khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 15% của lợi nhuận.
80–100%3–10%3–5%lên đến 15%--1.0/10Từ 36 US$
E8 MarketsTừ 20212.5Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng. Chúng tôi chấm firm theo điều khoản như mọi firm khác và không trừ điểm vì kết luận này, nên bạn đọc kết luận trước khi trả tiền.Đạt 5,6/10 theo điều khoản của firm, sau đó bị áp mức trần 2,5/10. Trustpilot kết luận đánh giá của firm này bị thao túng, nên điều khoản do firm công bố không thể tin cậy tuyệt đối.Khác nhau theo gói80%6–9%2–3.96%-Khác nhau theo gói-1.0/10Từ 32 US$
Xem thêm 7 firm chưa xếp được vào so sánh nàyCác firm mà dữ liệu chương trình đã lưu không nêu thị trường họ cung cấp (không phải bằng chứng họ không giao dịch thị trường này)
FirmĐiểm tổng thểRủi ro DrawdownChia lợi nhuậnMục tiêu lợi nhuậnLỗ ngàyNhất quánPayout đầuRút tối thiểuTin cậyChi phí vào
Take Profit TraderTừ 20226.4Trailing EOD
  • Trên Trading Test, khi yêu cầu rút tiền, không ngày nào được chiếm quá 50% của lợi nhuận.
  • Có thể rút tiền hàng tuần hoặc sớm hơn, không phải chờ một kỳ rút đầu tiên kéo dài.
80%6%2–2.2%lên đến 50%Ngay lập tức-8.6/10Từ 150 US$mỗi tháng
BulenoxTừ 20216.2Khác nhau theo gói90%6%2–2.5%-Khác nhau theo gói500 US$9.4/10Từ 94 US$một lần
Apex Trader FundingTừ 20215.6Khác nhau theo gói100%6%1.33–2%-Sau 5 ngày giao dịch-7.8/10Từ 167 US$một lần
Earn2TradeTừ 20175.5Khác nhau theo gói
  • Có thể rút tiền hàng tuần hoặc sớm hơn, không phải chờ một kỳ rút đầu tiên kéo dài.
50–80%5.5–7%2.2%--100 US$9.2/10Từ 150 US$mỗi tháng
TradeDayTừ 20205.3Khác nhau theo gói50–80%6%Chưa công bố-Khác nhau theo gói250 US$9.1/10Từ 100 US$mỗi tháng
TopStepTừ 20125.3Chúng tôi mới xác nhận được một phần điều khoản firm này công bố. Mỗi điều khoản chưa xác nhận được bị chấm ở một mức thấp cố định, nên hãy coi điểm là chưa đầy đủ, không phải phán quyết về firm. Chưa xác nhận khi tính điểm này: điều khoản đánh giá.Trailing EOD90%6%2%--125 US$5.8/10Từ 49 US$mỗi tháng+ 149 US$ kích hoạt
UProfitTừ 20195.3-90%6%2–2.2%-Sau 3 ngày-4.5/10Từ 78 US$mỗi tháng

Bảng xếp hạng này chấm điểm 24/24 firm trong danh sách theo các điều khoản họ công bố; điểm số không thể biết firm có tuân thủ điều khoản hay trả đúng hạn không.

Prop firm forex: mỗi chương trình tính giới hạn lỗ theo cách khác nhau

Bốn phong cách giao dịch, mỗi loại nối tới rulebook chính thức cần kiểm tra trước khi mua

Tìm hiểu cách PropMason sắp xếp các firm hoặc xem toàn bộ danh mục prop firm.

Mỗi dòng đại diện cho một chương trình forex trên tài khoản 100K theo đúng thông tin trên website của công ty từ ngày 11/10/2026 đến 12/10/2026. Con số ở cột phí là giá niêm yết của mỗi công ty. Khi firm mở đợt khuyến mãi, khoản tiền bạn trả ở trang checkout sẽ giảm xuống.

Chương trìnhSố vòngPhí đăng kýMax lossCách max loss di chuyểnLỗ ngàyMục tiêu vòng 1Profit split
FTMO 1-Step1€499 (euro)10%end-of-day trailing3%10%90%
FTMO 2-Step2€540 (euro)10%static5%10%80%
FundingPips 2-Step Flex2$55512%static4%10%chọn khi mua (xem FundingPips)
FundedNext Stellar 2-Step2$549,9910%xem trang FundedNext5%8%lên tới 80%
Funded Trading Plus 1-Step Express1$5496%bám theo số dư đóng4%10%80%
Funded Trading Plus 2-Step Classic2$5498%static4%7%80%
Alpha Capital Alpha One 101$4776%trailing4%10%80%
Alpha Capital Alpha Pro 102$44710%static5%10%80%

Các chương trình được nhóm theo từng công ty chứ không xếp hạng. FTMO thu phí bằng đồng euro cho tài khoản đánh giá tính bằng đô la Mỹ. Mức phí của Alpha Capital phụ thuộc vào chu kỳ payout được chọn khi checkout. Ở các mục hướng dẫn xem trang của công ty, các nguồn đối chiếu có sự khác biệt hoặc bộ dữ liệu chưa ghi nhận con số đó.

Quy tắc static giữ mức sàn cố định từ số vốn ban đầu và không bao giờ nâng lên khi có lợi nhuận. Cơ chế end-of-day trailing tính toán lại ranh giới này vào mỗi nửa đêm dựa trên số dư chốt phiên cao nhất. Dạng bám theo số dư đóng (trailing the closed balance) tịnh tiến liên tục theo từng giao dịch có lãi cho tới khi chạm mốc vốn ban đầu.

Ba dạng giới hạn lỗ tối đa và biến động sau một tuần giao dịch tốt

Mức giới hạn lỗ tối đa quy định ranh giới equity mà tài khoản không được phép chạm tới nếu không muốn bị dừng bài thi. Điểm khác biệt lớn nhất giữa các gói đánh giá là mức sàn đó giữ nguyên vị trí ban đầu, dâng lên theo số dư chốt ngày, hay bám sát số dư đã chốt lệnh cho tới khi chạm mốc vốn khởi điểm.

Cấu trúc static rất phổ biến. Trên FTMO 2-Step, FundingPips 2-Step Flex, Funded Trading Plus 2-Step Classic và Alpha Capital Alpha Pro 10, tài liệu chính thức xác định mức sàn cố định tính một lần duy nhất từ số vốn ban đầu. Những khoản lãi tích lũy sẽ nới rộng khoảng cách giữa equity hiện tại và điểm vi phạm, giúp phần lợi nhuận trở thành tấm đệm bảo vệ vốn.

Mô hình trailing theo ngày (end-of-day) tính toán lại ranh giới này vào thời điểm quyết toán mỗi đêm. Trang mục tiêu giao dịch của FTMO nêu rõ gói đánh giá 1-Step cập nhật sàn lỗ tối đa vào mỗi nửa đêm dựa trên mức số dư chốt phiên cao nhất từng ghi nhận. Mức sàn này chỉ tịnh tiến đi lên và không bao giờ giảm xuống khi lệnh mở bị điều chỉnh giảm.

Mô hình trailing theo số dư đóng bám sát kết quả ngay khi các vị thế kết thúc. Quy định của Funded Trading Plus 1-Step Express và Alpha Capital Alpha One 10 cho thấy sàn lỗ di chuyển theo mức đỉnh cao nhất của số dư đã chốt cho đến khi chạm vốn khởi điểm. Riêng với FundedNext Stellar 2-Step, tài liệu chương trình và trang giải đáp mô tả cơ chế chưa đồng nhất, vì vậy bạn nên tra cứu trực tiếp cổng thông tin CFD của công ty. Bạn nên tìm hiểu cách hoạt động của trailing drawdown và đối chiếu giữa trailing so với end-of-day trước khi chọn phương án phù hợp.

Cách xử lý lợi nhuận là điểm mấu chốt. Mức sàn static cho phép một tuần thắng nới rộng thêm khoảng đệm chịu lỗ. Ngược lại, mức sàn trailing giữ khoảng đệm ở đúng độ rộng ban đầu.

Một tuần có lãi tại FTMO: cùng mức trần, hai mức sàn

Danh mục chương trình của FTMO cho thấy rõ vì sao cùng một tỷ lệ phần trăm quảng bá lại tạo ra khoảng đệm chịu lỗ khác nhau. Cả hai gói 1-Step và 2-Step Standard đều công bố mức giới hạn lỗ 10% trên tài khoản $100.000, đối chiếu từ thông số chính thức ngày 12/10/2026. Hai kịch bản rất khác nhau.

Cả hai bài thi đều bắt đầu ở mức số dư 100K với mức sàn thanh lý ban đầu đặt tại $90.000. Trong một tuần giao dịch thuận lợi, giả sử tài khoản đạt khoản lợi nhuận đã chốt là $5.000.

Chỉ sốFTMO 2-Step (Static)FTMO 1-Step (EOD Trailing)
Số dư tài khoản ban đầu$100.000$100.000
Lợi nhuận đã chốt$5.000$5.000
Mức sàn lỗ sau ngày giao dịch$90.000$95.000
Khoảng đệm lỗ còn lại$15.000$10.000

Sau khoản lợi nhuận đó, sàn lỗ của gói 2-Step giữ nguyên ở $90.000, duy trì $15.000 khoảng đệm bảo vệ vốn. Đối với gói 1-Step, sau đợt reset nửa đêm tiếp theo theo giờ Trung Âu, mức sàn trailing sẽ dâng lên $95.000, khiến khoảng đệm từ equity hiện tại chỉ còn $10.000.

Khoản lãi mới giúp nới rộng khoảng đệm ở cấu trúc static, nhưng bị khóa chặt biên độ ban đầu ở cấu trúc trailing. Phép so sánh này làm rõ cơ chế tính toán chứ không đưa ra nhận định gói nào rủi ro thấp hơn. Gói 1-Step có tỷ lệ chia sẻ lợi nhuận 90% so với 80% của gói 2-Step và chỉ yêu cầu thi một vòng.

Giới hạn lỗ ngày được đo từ mốc nào

Các mốc giới hạn lỗ ngày tạo ra mức độ rủi ro khác nhau giữa những công ty vì mỗi bên đo lường drawdown từ các điểm mốc riêng biệt. Ngay cả khi hai chương trình có cùng tỷ lệ phần trăm lỗ ngày, số tiền vi phạm thực tế vẫn thay đổi tùy thuộc vào việc công thức tính theo số dư ban đầu, equity lúc nửa đêm, giá trị lớn hơn giữa số dư và equity thả nổi, hay số dư chốt phiên trước đó.

Chương trìnhLỗ ngàyBằng đô laMốc tính toán (tài liệu của công ty)
FTMO 1-Step3%$3.000số dư ghi nhận lúc nửa đêm theo giờ Trung Âu trừ đi mức lỗ ngày tính theo vốn ban đầu; vi phạm khi equity chạm tới
FTMO 2-Step5%$5.000cùng cách tính với gói 1-Step
FundingPips 2-Step Flex4%$4.000mức cao hơn giữa số dư mở phiên và equity mở phiên của ngày; tính cả floating loss; đặt lại lúc nửa đêm giờ nền tảng
FundedNext Stellar 2-Step5%$5.000xem trang FundedNext (các nguồn tài liệu của công ty mô tả mốc tính toán chưa thống nhất)
Funded Trading Plus 1-Step Express4%$4.000số dư chốt phiên của ngày giao dịch liền trước
Funded Trading Plus 2-Step Classic4%$4.000số dư chốt phiên của ngày giao dịch liền trước
Alpha Capital Alpha One 104%$4.000mức cao hơn giữa số dư và equity tại thời điểm bắt đầu ngày giao dịch
Alpha Capital Alpha Pro 105%$5.000số dư tại thời điểm bắt đầu ngày giao dịch (dựa trên số dư)

Hậu quả khi vượt ngưỡng drawdown ngày phụ thuộc vào điều khoản hợp đồng của từng chương trình. Quy định chính thức của FTMO, FundingPips và Alpha Capital nêu rõ việc chạm giới hạn lỗ ngày sẽ dẫn đến dừng tài khoản. Bạn có thể tham khảo cách PropMason sắp xếp các firm trong toàn bộ danh bạ để đánh giá điều kiện tổng thể.

Nhiều ngày lãi nhỏ hay vài ngày thắng lớn

Chỉ tiêu lợi nhuận nhìn qua có vẻ đơn giản trên bảng giá, nhưng những ràng buộc về nhịp độ tích lũy lợi nhuận mới quyết định độ khó thực tế của bài thi. Lợi thế giao dịch của bạn đến từ những phiên thắng lớn bất chợt hay chuỗi ngày tích lũy đều đặn sẽ quyết định thử thách nào thực sự phù hợp.

Nếu kết quả giao dịch tập trung vào vài phiên thắng đột biến, các quy tắc nhất quán sẽ kiểm soát tiến độ của bạn. FTMO 1-Step áp dụng quy tắc ngày tốt nhất 50%, không làm tài khoản bị loại nhưng buộc bạn phải giao dịch tiếp cho đến khi phiên thắng lớn nhất chiếm tỷ trọng vừa phải trong tổng lợi nhuận.

Khi phương pháp của bạn tạo ra nhiều phiên lãi nhỏ, số ngày giao dịch tối thiểu sẽ là điều kiện tiên quyết. FTMO 2-Step quy định 4 ngày giao dịch, FundedNext Stellar 2-Step yêu cầu 5 ngày, trong khi Alpha Capital đòi hỏi 3 ngày trên Alpha Pro 10 và chỉ một phiên duy nhất (1) trên Alpha One 10 trước khi có thể hoàn thành đánh giá.

Mục tiêu lợi nhuận ban đầu cũng có sự chênh lệch đáng kể so với khoảng đệm rủi ro cho phép. Trên FTMO 2-Step, chỉ tiêu vòng đầu bằng 100% mức lỗ tối đa cho phép, và FundedNext Stellar 2-Step đặt chỉ tiêu đầu tiên ở mức 80% khoảng đệm. Ngược lại, Alpha One 10 và Funded Trading Plus 1-Step Express yêu cầu mục tiêu gấp hơn một lần rưỡi khoảng đệm cho phép (166,67% và 166,67% ở cả hai trường hợp). Hãy xem bài so sánh một vòng và hai vòng để cân nhắc cấu trúc phù hợp.

Nếu bạn không chọn chương trình forex ở quy mô này

Những chương trình được phân tích ở trên đại diện cho các gói đánh giá có quy định công khai ở một mức vốn cụ thể. Nhà giao dịch tìm kiếm các hạn mức vốn khác hoặc những loại tài sản thay thế sẽ gặp các mô hình giới hạn lỗ tương tự nhưng với mức phí khác nhau. Các prop firm khác cung cấp chương trình forex và đa tài sản bao gồm The5ers, E8 Markets, Blue Guardian, Goat Funded Trader, City Traders Imperium, FTUK, Lux Trading Firm, Instant Funding và Ment Funding.

Kế hoạch giao dịch của bạnNơi nên xem tiếp
Tìm mức chi phí tổng thể thấp nhất giữa futures và forexBài so sánh prop firm rẻ nhất
Chuyên giao dịch các hợp đồng trên sàn tập trungBài hướng dẫn prop firm futures
Cân nhắc giữa mô hình đánh giá một vòng và hai vòngPhân tích thử thách one-step và two-step
Phân tích cơ chế tính lỗ trong ngày so với chốt phiênBài phân tích drawdown trailing và EOD
Bỏ qua hoàn toàn các vòng thi đánh giáBài so sánh instant funding và challenge
Giao dịch từ khu vực pháp lý Hoa KỳHướng dẫn prop firm cho trader tại Mỹ
Đối chiếu trực tiếp từng công ty cụ thểBài đối đầu FTMO vs FundedNext và FTMO vs The5ers
Khảo sát toàn bộ danh bạ hoặc tìm ưu đãi hiện hànhDanh bạ các prop firm được theo dõi hoặc các mã giảm giá prop firm

Cùng một công ty, cùng quy mô tài khoản, hai biên độ bảo vệ vốn

Cùng quy mô tài khoản nhưng hai chương trình trong cùng một công ty có thể tạo ra mức độ chịu đựng rủi ro rất khác nhau. Tại Funded Trading Plus, cả hai chương trình 1-Step Express và 2-Step Classic đều áp dụng trên tài khoản 100K, khiến quy định đánh giá trở thành điểm đối chiếu cốt lõi. Mỗi gói phục vụ một khẩu vị rủi ro riêng.

Cơ chế vận hành giữa hai gói rẽ theo hai hướng riêng biệt. Gói 1-Step Express mang lại $6.000 mức lỗ tối đa bám theo số dư đóng cho tới khi chạm mốc vốn ban đầu, đi kèm một mục tiêu lợi nhuận duy nhất bằng 166,67% khoảng đệm đó. Trong khi đó, gói 2-Step Classic áp dụng mức sàn tĩnh $8.000 không bao giờ dâng lên, cùng hai mục tiêu nối tiếp đòi hỏi $14.000 tổng lợi nhuận, với chỉ tiêu giai đoạn đầu bằng 87,5% khoảng đệm chịu lỗ hiện có.

Cả hai chương trình đều áp dụng giới hạn lỗ ngày là $4.000, tính toán dựa trên số dư chốt phiên của ngày hôm trước.

Điểm mà phép đối chiếu này để ngỏ là sự tương thích với phong cách giao dịch cá nhân. Bộ dữ liệu của chúng tôi không theo dõi tỷ lệ vượt qua bài thi; gói 2-Step yêu cầu vượt qua hai giai đoạn riêng biệt, trong khi gói 1-Step đặt ra mức sàn di động dâng lên cùng lợi nhuận. Quyết định lựa chọn tùy thuộc vào việc chiến lược của bạn có chấp nhận mức sàn thanh lý di chuyển để đổi lấy lộ trình một vòng hay không.

Đọc thêm

Bạn có thể tham khảo thêm các bài nghiên cứu chuyên sâu dưới đây để nắm rõ cơ chế tính drawdown, cấu trúc phí đánh giá, chu kỳ nhận tiền và các chương trình ưu đãi hiện hành giữa những prop firm hàng đầu:

Nguồn

Toàn bộ thông số đánh giá, quy định drawdown và điều khoản giao dịch được trích dẫn trên trang này đều lấy từ tài liệu chính thức của từng công ty và dữ liệu đối chiếu có ngày tháng rõ ràng:

Tiết lộ và lưu ý rủi ro

PropMason có thể nhận hoa hồng từ một số liên kết; xem chính sách affiliate. Quan hệ thương mại không làm thay đổi thứ tự hay nội dung đánh giá về các công ty trên trang này. Các chương trình đánh giá forex có thu phí và áp dụng quy tắc tài khoản mô phỏng; bài viết này là thông tin nghiên cứu, không phải là lời tư vấn tài chính hay bảo đảm về khớp lệnh hoặc chi trả lợi nhuận. Giao dịch futures và forex có rủi ro thua lỗ. Tại Hoa Kỳ, CFTC và NFA đăng cảnh báo và hướng dẫn phòng chống gian lận cho trader. Xem cách PropMason kiểm tra và biên tập các trang trong chính sách biên tập.

FAQ

Có prop firm nào dành cho giao dịch forex không?

Mỗi công ty xuất hiện trong bảng so sánh đều cung cấp các chương trình giao dịch tiền tệ forex hoặc hợp đồng CFD: FTMO, FundingPips, FundedNext, Funded Trading Plus và Alpha Capital. Những đơn vị này chỉ là một phần trong số các nhà cung cấp trên thị trường. Để xem thêm các đơn vị khác cùng danh mục nền tảng và sản phẩm hỗ trợ, bạn có thể tra cứu toàn bộ danh bạ prop firm.

Tài khoản prop firm 10K giá bao nhiêu?

Chi phí tham gia thử thách quy mô 10K bắt đầu từ €89 cho FTMO 2-Step và €79 cho FTMO 1-Step. Alpha Capital niêm yết mức $77 cho gói Alpha Pro 10 và $87 cho gói Alpha One 10. Lệ phí thi sẽ tăng dần theo quy mô vốn tài khoản, tương tự bảng đối chiếu hạn mức 100K phía trên.

Top 3 prop firm là những công ty nào?

PropMason không công bố danh sách top ba công ty vì mỗi phong cách giao dịch đòi hỏi những điều khoản hợp đồng hoàn toàn khác biệt. Thay vì tìm kiếm một thương hiệu đại trà, trader nên so sánh cơ chế giới hạn lỗ tối đa là cố định hay bám đuổi số dư, xác định mốc tính lỗ ngày từ số dư nửa đêm hay equity, và đối chiếu mục tiêu lợi nhuận với khoảng đệm rủi ro theo phương pháp đánh giá.

Bước tiếp theo

Trước khi cam kết trả phí đánh giá tài khoản, bạn hãy đối chiếu chiến lược của mình với quy tắc drawdown cụ thể và mốc tính lỗ ngày của chương trình đã chọn. Hãy chọn mô hình phù hợp với khả năng chấp nhận rủi ro, mở trang thông số chính thức của công ty, xác định xem giới hạn ngày tính theo số dư nửa đêm hay equity mở phiên, rồi tự tính khoảng đệm chịu lỗ thực tế theo quy tắc drawdown của prop firm.